Paracetamol G.E.S. 10mg/ml - Thuốc giảm đau sau phẫu thuật

44,000 đ

Chính sách khuyến mãi

Dược sỹ tư vấn 24/7.

Khách hàng lấy sỉ, sll vui lòng liên hệ call/Zalo để được cập nhật giá

Sản phẩm chính hãng, cam kết chất lượng.

Kiểm tra hàng trước khi thanh toán.

Vận chuyển toàn quốc: 25.000đ/đơn (< 2kg)


author-avatar
Được viết bởi
Cập nhật mới nhất: 2021-12-02 20:45:58

Thông tin dược phẩm

Nhà sản xuất:
Số đăng ký:
VN-22309-19
Hoạt chất:
Hoạt chất/Hàm lượng:
Paracetamol 10mg/mlx100ml
Công ty đăng ký:
Altan Pharmaceuticals

Video

Paracetamol G.E.S. 10mg/ml là thuốc gì?

  • Paracetamol G.E.S. 10mg/ml là thuốc được rất nhiều các bệnh nhân cũng như các y bác sĩ tin dùng trong việc điều trị các cơn đau sau khi phẫu thuật. Thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml đã được cấp phép sử dụng ở rất nhiều quốc gia trên thế giới.

Thông tin cơ bản của thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml

  • Hoạt chất chính: Paracetamol

  • Phân loại hoạt chất: Giảm đau, hạ sốt.

  • Tên thương mại: Paracetamol G.E.S. 10mg/ml

  • Phân dạng bào chế: Dung dịch truyền

  • Cách đóng gói sản phẩm: Hộp 10 chai nhựa 100ml

  • Xuất xứ: Tây Ban Nha.

Thành phần – hàm lượng của thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml

  • Paracetamol 10mg/mlx100ml

  • Tá dược vừa đủ.

Đặc tính dược lực học

  • Paracetamol là một loại thuốc giảm đau có tác dụng ngoại vi, có thể bằng cách ngăn chặn sự tạo xung động tại các thụ thể hóa trị nhạy cảm với bradykinin gây ra cơn đau.

  • Mặc dù nó là một chất ức chế prostaglandin synthetase, hệ thống synthetase trong thần kinh trung ương thay vì ngoại vi dường như nhạy cảm hơn với nó. Điều này có thể giải thích cho việc paracetamol không có hoạt tính chống viêm đáng kể.

  • Paracetamol cũng có hoạt tính hạ sốt.

Đặc tính dược động học

  • Hấp thụ: Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và tốt qua đường ruột sau khi ra khỏi dạ dày.

  • Phân bố: Liên kết với protein huyết tương thấp.

  • Chuyển hóa: Paracetamol được chuyển hóa ở gan.

  • Thải trừ: Bài tiết chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng liên hợp glucuronid và sulphat. Thời gian bán thải là 1-3 giờ.

Tác dụng – chỉ định của thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml

Paracetamol G.E.S. 10mg/ml ở dạng bào chế Dung dịch truyền có tác dụng trong một số trường hợp như:

  • Thuốc giảm đau, đặc biệt đau sau phẫu thuật và để điều trị hạ sốt.

Chống chỉ định của thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml

Chống chỉ định sử dụng thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml ở những trường hợp sau:

  • Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.

  • Người bệnh quá mẫn với paracetamol.

  • Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydro-genase.

Cách dùng thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml

  • Thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml được bào chế ở dạng Dung dịch truyền nên được dùng bằng đường tiêm truyền.

  • Uống với một lượng nước vừa đủ.

  • Không cắn vỡ, nhai, nghiền nát mà uống nguyên cả viên

  • Để đảm bảo tốt nhất đọc kỹ hướng dẫn sử dụng kèm theo thuốc.

Liều dùng của thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml

  • Thanh thiếu niên và người lớn cân nặng trên 50 kg

  • 1 g paracetamol cho mỗi lần dùng (tương đương 1 túi 100 ml), 4 lần/ngày.

  • Thời gian ngắt quãng ít nhất giữa mỗi lần dùng nên là 4 tiếng.

  • Liều dùng tối đa hàng ngày không nên vượt quá 4 g.

  • Trẻ em cân nặng trên 33 kg (xấp xỉ 11 tuổi), thanh thiếu niên và người lớn cân nặng dưới 50 kg

  • 15 mg/kg paracetamol cho mỗi lần dùng (tương đương 1,5 ml dung dịch cho 1 kg cân nặng).

  • Thời gian ngắt quãng ít nhất giữa mỗi lần dùng nên là 4 tiếng.

  • Liều dùng tối đa hàng ngày không nên vượt quá 60 mg/kg (không vượt quá 4 g/ngày).

  • Chứng suy giảm chức năng thận nghiêm trọng

  • Khi người bệnh dùng paractamol kèm theo chứng bệnh suy giảm chức năng thận nghiêm trọng (lọc creatinin ≤ 30 ml/min), hãy tăng thời gian ngắt quãng giữa mỗi lần dùng thuốc ít nhất là 6 tiếng.

  • Khuyến cáo vẫn nên hỏi bác sĩ để đảm bảo liều dùng.

  • Không tự ý thay đổi liều dùng nếu không có chỉ định của bác sĩ.

Lưu ý, thận trọng khi sử dụng thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml

  • Hãy luôn nhớ là cần phải đọc kỹ hướng dẫn sử dụng kèm theo sản phẩm.

  • Paracetamol G.E.S. 10mg/ml có thể hiệu quả nhanh hay chậm còn tùy thuộc vào cơ thể, cơ địa của từng người.

  • Chú ý hạn sử dụng của Paracetamol G.E.S. 10mg/ml, không sử dụng nếu như chế phẩm đã đổi màu bất thường hay quá hạn sử dụng.

  • Người sử dụng sản phẩm này cần được biết đến một số tác dụng phụ hay tương tác sản phẩm nếu có.

Sử dụng Paracetamol G.E.S. 10mg/ml ở phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú

  • Đối với phụ nữ đang mang thai: Chưa có nghiên cứu cụ thể về việc sử dụng thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml trên đối tượng này. Cần tham khảo ý kiến bác sĩ khi có mong muốn sử dụng.

  • Đối với phụ nữ đang cho con bú: Cần tham khảo ý kiến bác sĩ nếu có nhu cầu sử dụng sản phẩm, đảm bảo về mặt lợi ích nhiều hơn là nguy cơ.

Sử dụng Paracetamol G.E.S. 10mg/ml với người lái xe và vận hành máy móc

  • Chưa rõ ảnh hưởng cụ thể của Paracetamol G.E.S. 10mg/ml trên những đối tượng này.

  • Với thể trạng của mỗi người có thể sẽ xảy ra một số hiện tượng khác nhau ảnh hưởng.

  • Cần thận trọng khi sử dụng thuốc này ở người lái xe và vận hành máy móc.

Thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml gây tác dụng phụ gì?

Một số tác dụng không mong muốn được cho là có thể xảy ra khi sử dụng Paracetamol G.E.S. 10mg/ml gồm:

  • Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.

  • Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100:

  • Da: Ban.

  • Dạ dày – ruột: Buồn nôn, nôn.

  • Huyết học: Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu.

  • Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

  • Hiếm gặp, ADR < 1/1000

  • Khác: Phản ứng quá mẫn.

  • Hướng dẫn cách xử trí ADR:

  • Nếu xảy ra những tác dụng không mong muốn nghiêm trọng, ngừng dùng paracetamol. Về điều trị, xin đọc phần: “Quá liều và xử trí”.

  • Một số tác dụng phụ khác không được liệt kê tại đây.

Nói với bác sĩ nếu như bạn gặp phải bất kỳ tác dụng không mong muốn nào.

Tương tác của Paracetamol G.E.S. 10mg/ml với sản phẩm khác

  • Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion. Tác dụng này có vẻ ít hoặc không quan trọng về lâm sàng, nên paracetamol được ưa dùng hơn salicylat khi cần giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt cho người bệnh đang dùng coumarin hoặc dẫn chất indandion.

  • Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

  • Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.

  • Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan.

  • Thuốc còn có thể xảy ra một số các loại tương tác khác với nước ép hoa quả.

Để đảm bảo, hãy nói với bác sĩ danh sách các thuốc mà bạn đang sử dụng, để có hướng điều trị phù hợp.

Quên liều thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml và cách xử lý

  • Nếu quên dùng một liều thuốc thì nên bổ sung ngay sau khi bệnh nhân nhớ ra.

  • Nếu quên một liều thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml quá lâu mà gần tới thời gian sử dụng liều tiếp theo thì hãy bỏ qua liều đã quên.

  • Không sử dụng 2 liều thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml cùng một lúc để bù cho liều đã quên.

Quá liều thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml và cách xử lý

  • Tìm kiếm sự chăm sóc y tế ngay lập tức hoặc liên hệ với bác sĩ nếu nghi ngờ quá liều thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml Đem theo đơn thuốc và hộp thuốc cho bác sĩ xem xét và đưa ra chuẩn đoán cụ thể..

Cách bảo quản thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml

  • Bảo quản thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml ở nơi khô ráo, thoáng mát.

  • Nhiệt độ không quá 30°C.

  • Tránh tiếp xúc trực tiếp ánh nắng mặt trời.

  • Để xa tầm tay của trẻ em và thú nuôi.

Sản phẩm tương tự

Thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml giá bao nhiêu?

  • Thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml có giá biến động tùy thuộc vào từng thời điểm khác nhau.
  • Mời bạn vui lòng liên hệ hotline công ty: Call/Zalo: 0973.998.288 để được biết giá chính xác nhất.

Thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml mua ở đâu?

  • Thuốc Paracetamol G.E.S. 10mg/ml hiện đang được bán tại Ung Thư TAP. Các bạn có thể dễ dàng mua bằng cách:
  • Mua hàng trực tiếp tại cửa hàng (Liên hệ trước khi tới để kiểm tra còn hàng hay không).
  • Đặt hàng và mua trên websitehttps://ungthutap.com
  • Gọi điện hoặc nhắn tin qua số điện thoại hotlineCall/Zalo: 0973 998 288 để được gặp dược sĩ đại học tư vấn cụ thể và nhanh nhất.

Nguồn tham khảo

  • Dược Thư Quốc Gia Việt Nam.
  • Hướng dẫn sử dụng của thuốc.

Tác giả bài viết: Dược sĩ Nguyễn Văn Quân


Tuyên bố miễn trừ trách nhiệm: Tất cả các thông tin được cung cấp trên trang web này chỉ là những thông tin tổng quan, không được xem là tư vấn y khoa và không nhằm mục đích thay thế cho việc tư vấn, chẩn đoán từ bác sĩ hay các chuyên viên y tế. Chúng tôi luôn nỗ lực để có thể cập nhật những thông tin mới và chính xác đến người đọc. Đồng thời, chúng tôi cũng không tuyên bố hay bảo đảm dưới bất kỳ hình thức nào, rõ ràng hay ngụ ý, về tính chất đầy đủ, chính xác, kịp thời, đáng tin cậy, phù hợp hoặc sẵn có với những thông tin, sản phẩm, dịch vụ hoặc hình ảnh, hay các thông tin trong văn bản có liên quan và tất cả các tài liệu khác có trên website cho bất kỳ mục đích nào. Chính vì vậy, bạn đọc không thể áp dụng cho bất kỳ tình trạng y tế của cá nhân nào và có thể sẽ xảy ra rủi ro cho người đọc khi dựa vào những thông tin đó.

Sản phẩm liên quan


Sản phẩm cùng hãng

Bình luận

Bạn hãy là người đầu tiên nhận xét về sản phẩm này

Đánh giá

5
Điểm đánh giá
(1 lượt đánh giá)
100 %
4.00
0 %
3.00
0 %
2.00
0 %
4.00
0 %
1 2 3 4 5
Thêm giỏ hàng
Gọi Tư Vấn Miễn Phí Chat nhanh đặt hàng Chat FB