Tatanol Plus Pymepharco là thuốc gì?
Tatanol Plus Pymepharco là thuốc được lưu hành ở Việt Nam với số đăng ký là VD-22615-15. Thuốc Tatanol Plus Pymepharco được tin dùng với tác dụng giảm đau và hạ sốt cho người mắc đau đầu, đau lưng, đau răng, đau khớp, cảm cúm.
Thông tin cơ bản của Tatanol Plus Pymepharco
Hoạt chất chính: Paracetamol, Caffeine
Phân dạng thuốc: Thuốc giảm đau
Tên thương mại: Tatanol Plus Pymepharco
Phân dạng bào chế: Viên nén
Cách đóng gói sản phẩm: Hộp 10 Vỉ x 10 Viên
NSX/Xuất xứ: Việt Nam
Thành phần – hàm lượng/nồng độ
Paracetamol: 500mg.
Caffeine: 65mg.
Tá dược vừa đủ.
Công dụng – chỉ định của thuốc Tatanol Plus Pymepharco
Thuốc Tatanol Plus Pymepharco có tác dụng gì? dùng với bệnh gì?(hoặc điều trị bệnh gì?)
Đau nhẹ-vừa và hạ sốt bao gồm: đau đầu, đau nửa đầu, đau lưng, đau răng, đau khớp, đau bụng kinh, giảm các triệu chứng cảm lạnh, cảm cúm và đau họng.
Chống chỉ định của thuốc
Không sử dụng Tatanol Plus Pymepharco ở trường hợp nào?
Cách dùng - liều dùng của thuốc Tatanol Plus Pymepharco
Cách sử dụng:
Liều dùng tham khảo:
Người lớn (kể cả người cao tuổi), trẻ ≥ 12 tuổi: 1 hoặc 2 viên, mỗi 4-6 giờ nếu cần
Tối đa 8 viên/ngày.
Không dùng cho trẻ dưới 12 tuổi.
Lưu ý, thận trọng khi sử dụng thuốc Tatanol Plus Pymepharco
Cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
Chứa paracetamol. Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.
Sử dụng đồng thời các thuốc khác có chứa paracetamol có thể dẫn đến tình trạng quá liều.
Dùng quá liều paracetamol có thể gây ra suy gan, điều này có thể cần đến việc ghép gan hoặc dẫn đến tử vong.
Trên các bệnh nhân đang bị các bệnh về gan, có sự gia tăng nguy cơ gây hại của paracetamol đối với gan. Tham khảo ý kiến bác sỹ trước khi dùng thuốc này cho các bệnh nhân được chẩn đoán là suy gan hoặc suy thận.
Đã có báo cáo trường hợp rối loạn/suy giảm chức năng gan ở những bệnh nhân bị thiếu hụt glutathione như suy dinh dưỡng, biếng ăn trầm trọng, có chỉ số khối cơ thể thấp hoặc người nghiện rượu mạn tính hoặc nhiễm trùng máu. Những bệnh nhân ở trạng thái thiếu hụt glutathione, sử dụng paracetamol có thể làm tăng nguy cơ chuyển hóa acid trong máu.
Nếu các triệu chứng còn dai dẳng, tham khảo ý kiến bác sỹ.
Tránh dùng quá nhiều caffeine (ví dụ như từ cà phê, trà và một số đồ uống đóng hộp khác) trong khi đang dùng thuốc này.
Sử dụng ở phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú
Ảnh hưởng đến người lái xe và vận hành máy móc
Tác dụng phụ của thuốc Tatanol Plus Pymepharco
Paracetamol:
Rối loạn máu và hệ bạch huyết: Giảm tiểu cầu.
Rối loạn hệ miễn dịch: phản ứng quá mẫn, phản ứng mẫn cảm trên da bao gồm: ban đỏ, phù mạch, hội chứng Stevens-Johnson và hội chứng hoại tử da nhiễm độc.
Rối loạn hệ hô hấp, ngực và trung thất: co thắt phế quản ở các bệnh nhân nhạy cảm với aspirin và các NSAID khác.
Rối loạn gan mật: bất thường gan.
Caffeine:
Hệ thần kinh trung ương: chóng mặt, đau đầu.
Rối loạn tâm thần: mất ngủ, bồn chồn, lo lắng và khó chịu, kích động.
Rối loạn tiêu hóa: rối loạn tiêu hóa.
Khi dùng liều khuyến nghị paracetamol-caffeine cùng với chế độ ăn uống có nhiều caffeine, sẽ gây ra các tác dụng phụ do quá liều caffeine như mất ngủ, thao thức, lo lắng, cáu kỉnh, đau đầu, rối loạn tiêu hóa, hồi hộp.
Tương tác của Tatanol Plus Pymepharco với các thuốc khác
Sử dụng paracetamol liều cao và dài ngày có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion, nhưng tương tác này không quan trọng về mặt lâm sàng. Vì vậy, paracetamol được ưu tiên dùng hơn salicylat đối với bệnh nhân đang dùng coumarin hoặc dẫn chất indandion.
Uống rượu nhiều, lâu dài có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.
Các thuốc gây cảm ứng men gan như thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturate, carbamazepin) có thể làm tăng tác hại của paracetamol đối với gan. Thông thường cần giảm liều paracetamol khi dùng kết hợp hai loại thuốc này, và người bệnh phải tự hạn chế dùng paracetamol khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid.
Paracetamol có thể gây hạ sốt mạnh ở người bệnh khi dùng đồng thời với phenothiazin hoặc liệu pháp hạ nhiệt khác.
Để đảm bảo, hãy thông báo với bác sĩ danh sách các sản phẩm mà bạn đang sử dụng, để có hướng điều trị phù hợp.
Xử trí khi quên liều, quá liều
Khi nào cần tham vấn bác sĩ
Thuốc Tatanol Plus Pymepharco có tốt không?
Hạn sử dụng
Bảo quản
Bảo quản Tatanol Plus Pymepharco ở nơi khô ráo, thoáng mát.
Nhiệt độ không quá 30°C.
Tránh tiếp xúc trực tiếp ánh nắng mặt trời.
Để xa tầm tay của trẻ em và thú nuôi.
Các sản phẩm tương tự khác
Tatanol Plus Pymepharco giá bao nhiêu?
- Tatanol Plus Pymepharco có giá biến động tùy thuộc vào từng thời điểm khác nhau.
- Mời bạn vui lòng liên hệ hotline công ty: Call/Zalo: 0973.998.288 để được biết giá chính xác nhất.
Tatanol Plus Pymepharco mua ở đâu?
Tatanol Plus Pymepharco hiện đang được bán tại Ung Thư TAP. Bạn có thể dễ dàng mua bằng cách:
- Mua hàng trực tiếp tại cửa hàng (Liên hệ trước khi tới để kiểm tra còn hàng hay không).
- Đặt hàng và mua trên website : https://ungthutap.com
- Gọi điện hoặc nhắn tin qua số điện thoại hotline : Call/Zalo: 0973.998.288 để được gặp dược sĩ đại học tư vấn cụ thể và nhanh nhất.
Nguồn tham khảo
- Dược Thư Quốc Gia Việt Nam.
- Hướng dẫn sử dụng của sản phẩm.
Tác giả bài viết: Dược sĩ Nguyễn Văn Quân