Ibuprofen 400mg FT.Pharma - Thuốc giảm đau hạ sốt hiệu quả

Liên hệ

Chính sách khuyến mãi

Dược sỹ tư vấn 24/7.

Khách hàng lấy sỉ, sll vui lòng liên hệ call/Zalo để được cập nhật giá

Sản phẩm chính hãng, cam kết chất lượng.

Kiểm tra hàng trước khi thanh toán.

Vận chuyển toàn quốc: 25.000đ/đơn (< 2kg)


author-avatar
Được viết bởi
Cập nhật mới nhất: 2021-12-08 16:56:36

Thông tin dược phẩm

Nhà sản xuất:
Hoạt chất:
Hoạt chất/Hàm lượng:
Ibuprofen 400mg
Công ty đăng ký:
FT.Pharma

Video

Ibuprofen 400mg FT.Pharma là thuốc gì?

  • Ibuprofen 400mg là thuốc được thị trường đón nhận rất nhiệt tình, có công dụng rất hiệu quả điều trị viêm khớp dạng thấp, viêm khớp dạng thấp thiếu niên, sốt.... Thuốc Ibuprofen 400mg được sản xuất tại FT.Pharma. Dưới đây là một số thông tin về sản phẩm mà chúng tôi xin cung cấp đến bạn và người dùng đang quan tâm.

Thông tin cơ bản của thuốc Ibuprofen 400mg FT.Pharma

  • Hoạt chất chính: Ibuprofen.

  • Phân loại hoạt chất: Thuốc giảm đau, hạ sốt.

  • Tên thương mại: Ibuprofen 400mg FT.Pharma

  • Phân dạng bào chế: viên nén bao phim

  • Cách đóng gói sản phẩm: Hộp 10 vỉ x 10 viên nén bao phim.

  • Xuất xứ: Việt Nam

Thành phần – hàm lượng của thuốc Ibuprofen 400mg FT.Pharma

  • Ibuprofen 400mg.

  • Tá dược vừa đủ bao gồm: Avicel 102, starch 1500, Croscarmellose natri, Aerosil, Magnesi stearat, Pharmacoat 615, PEG 6000, Bột Talc, Titan dioxyd.

Đặc tính dược lực học

  • Ibuprofen được biết đến là thuốc chống viêm không steroid, có dẫn xuất từ acid propionic. Giống như các thuốc chống viêm không steroid khác, thuốc ibuprofen có tác dụng giảm đau, hạ sốt và chống viêm.

  • Cơ chế tác dụng của thuốc là ức chế prostaglandin synthetase và do đó ngăn tạo ra prostaglandin, thromboxan và các sản phẩm khác của cyclooxygenase. Ibuprofen cũng ức chế tổng hợp prostacyclin ở thận và có thể gây nguy cơ ứ nước do làm giảm dòng máu tới thận. Cần phải để ý đến điều này đối với các người bệnh bị suy thận, suy tim, suy gan và các bệnh có rối loạn về thể tích huyết tương.

  • Tác dụng chống viêm của thuốc ibuprofen xuất hiện sau hai ngày điều trị. Thuốc kháng viêm Ibuprofen có tác dụng hạ sốt mạnh hơn aspirin, nhưng kém indomethacin. Thuốc có tác dụng chống viêm tốt và có tác dụng giảm đau tốt trong điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên.

  • Ibuprofen là thuốc an toàn nhất trong số các thuốc chống viêm không steroid hiện nay.

Đặc tính dược động học

  • Hấp thu: Thuốc chống viêm ibuprofen có liên hệ tuyến tính với liều dùng. Sau khi uống thuốc nồng độ tối đa trong huyết thanh đạt được là 90 phút. Thức ăn có thể làm giảm độ hấp thu của thuốc.
  • Phân bố: 99% ibuprofen gắn kết với protein huyết tương. Trong hoạt dịch, ibuprofen đạt được nồng độ ổn định khoảng giữa giờ thứ 2 và giờ thứ 8 sau khi uống thuốc. Nồng độ tối đa trong hoạt dịch chiếm khoảng 1/3 nồng độ tối đa trong huyết tương. Sau khi uống 400 mg ibuprofen mỗi 6 giờ ở phụ nữ cho con bú, lượng ibuprofen tìm thấy trong sữa mẹ là 1 mg/24 giờ.
  • Chuyển hoá: thuốc Ibuprofen không có tác dụng cảm ứng enzyme. 90% ibuprofen được chuyển hóa dưới dạng không hoạt động.
  • Thải trừ: Thời gian bán thải của thuốc là 1-2 giờ. Thải trừ chủ yếu qua nước tiểu: Trong 24 giờ, 10% dưới dạng không thay đổi, 90% dưới dạng không hoạt động, chủ yếu là dưới dạng liên hợp với acid glucuronic.

Tác dụng – chỉ định của thuốc Ibuprofen 400mg FT.Pharma

Thuốc Ibuprofen 400mg được sản xuất bởi hãng dược phẩm FT.Pharma được chỉ định như sau:

  • Giảm đau và chống viêm từ nhẹ đến vừa: Trong một số bệnh như đau đầu, đau răng.
  • Dùng ibuprofen có thể giảm bớt liều thuốc chứa thuốc phiện trong điều trị đau sau đại phẫu thuật hay đau do ung thư.
  • Viêm khớp dạng thấp, viêm khớp dạng thấp thiếu niên.
  • Hạ sốt ở trẻ em.
  • Chứng còn ống động mạch ở trẻ sơ sinh thiếu tháng, dưới 34 tuần.
  • Đau bụng kinh.

Cách dùng thuốc Ibuprofen 400mg FT.Pharma

  • Thuốc Ibuprofen 400mg được bào chế ở dạng viên nén bao phim nên sử dụng bằng đường uống.

  • Uống với một lượng nước vừa đủ, không cắn vỡ hay nhai nát viên thuốc.

  • Bạn nên uống thuốc sau khi ăn no để  đạt được hiệu quả điều trị tốt nhất và để giảm tác dụng không mong muốn của thuốc lên dạ dày.
  • Để đảm bảo tốt nhất đọc kỹ hướng dẫn sử dụng kèm theo sản phẩm.

Liều dùng của thuốc Ibuprofen 400mg FT.Pharma

  • Người lớn

    • Liều uống thông thường để giảm đau: 1 viên /lần, ngày 3 - 4 lần. Liều tối đa khuyến cáo là 6 - 8viên/ngày chia làm 3 - 4 lần.

    • Liều khuyến cáo giảm sốt là: 1/2 - 1viên /lần, ngày 3 - 4 lần.

  • Trẻ em

    • Liều uống thông thường để giảm đau hoặc sốt là 20 - 30mg/kg thể trọng/ngày, chia làm nhiều liều nhỏ. Tối đa có thể cho 40mg/kg/ngày để điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên.

    • Ibuprofen thường không khuyến cáo dùng cho trẻ cân nặng dưới 7kg.

Chống chỉ định của thuốc Ibuprofen 400mg FT.Pharma

Không dùng thuốc Ibuprofen 400mg ở trong những trường hợp sau:

  • Bệnh nhân mẫn cảm với ibuprofen hay bất kỳ thành phần tá dược nào khác của thuốc.
  • Người bị loét dạ dày tá tràng tiến triển.
  • Bệnh nhân quá mẫn với aspirin hoặc với các thuốc chống viêm không steroid khác.
  • Người bị hen hay bị co thắt phế quản, rối loạn chảy máu, bệnh tim mạch, tiền sử loét dạ dày tá tràng, suy gan hoặc suy thận.
  • Bệnh nhân đang được điều trị bằng thuốc chống đông coumarin.
  • Người bị suy tim sung huyết, bị giảm khối lượng tuần hoàn do thuốc lợi niệu hoặc bị suy thận.
  • Người bị mắc một trong nhóm bệnh tạo keo (có nguy cơ bị viêm màng não vô khuẩn; cần chú ý là tất cả người bệnh bị viêm màng não vô khuẩn đều đã có tiền sử mắc một bệnh tự miễn).
  • Phụ nữ đang ở ba tháng cuối của thai kỳ.
  • Trẻ sơ sinh thiếu tháng đang có chảy máu như chảy máu dạ dày, xuất huyết trong sọ và trẻ có giảm tiểu cầu và rối loạn đông máu.
  • Trẻ sơ sinh có nhiễm khuẩn hoặc nghi ngờ nhiễm khuẩn chưa được điều trị.
  • Trẻ sơ sinh thiếu tháng nghi ngờ viêm ruột hoại tử.

Lưu ý, thận trọng khi sử dụng thuốc Ibuprofen 400mg FT.Pharma

  • Cần thận trọng khi dùng thuốc hạ sốt, kháng viêm ibuprofen đối với người cao tuổi.

  • Thuốc Ibuprofen 400mg có thể làm các transaminase tăng lên trong máu, nhưng biến đổi này thoáng qua và hồi phục được.

  • Rối loạn thị giác như nhìn mờ là dấu hiệu chủ quan và có liên quan đến tác dụng có hại của thuốc nhưng sẽ hết khi ngừng dùng thuốc Ibuprofen.

  • Thuốc hạ sốt, kháng viêm Ibuprofen ức chế kết tụ tiểu cầu nên có thể làm cho thời gian chảy máu kéo dài.

  • Các thuốc chống viêm không steroid (NSAIDs), không phải aspirin, dùng đường toàn thân, có thể làm tăng nguy cơ xuất hiện biến cố huyết khối tim mạch, bao gồm cả nhồi máu cơ tim và đột quỵ, có thể dẫn đến tử vong. Nguy cơ này có thể xuất hiện sớm trong vài tuần đầu dùng thuốc và có thể tăng lên theo thời gian dùng thuốc.

  • Bác sĩ cần đánh giá định kỳ sự xuất hiện của các biến cố tim mạch, ngay cả khi người bệnh không có các triệu chứng tim mạch trước đó. Người bệnh cần được cảnh báo về các triệu chứng của biến cố tim mạch nghiêm trọng và cần thăm khám bác sĩ ngay khi xuất hiện các triệu chứng này.

  • Để giảm thiểu nguy cơ xuất hiện biến cố bất lợi, cần sử dụng thuốc kháng viêm Ibuprofen ở liều hàng ngày thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất có thể.

Sử dụng ở phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú

  • Đối với phụ nữ đang mang thai:Sau khi uống các thuốc chống viêm không steroid cũng có nguy cơ ít nước ối và vô niệu ở trẻ sơ sinh. Trong 3 tháng cuối thai kỳ, phải hết sức hạn chế sử dụng đối với bất cứ thuốc chống viêm nào. Các thuốc này cũng có chống chỉ định tuyệt đối trong vài ngày trước khi sinh.

  • Đối với phụ nữ đang cho con bú: thuốc Ibuprofen tiết vào sữa mẹ rất ít, không đáng kể. Ít khả năng xảy ra nguy cơ cho trẻ ở liều bình thường với mẹ.

Sử dụng với người lái xe và vận hành máy móc.

  • Với thể trạng của mỗi người có thể sẽ xảy ra một số hiện tượng khác nhau ảnh hưởng.

  • Cần thận trọng khi sử dụng thuốc này ở người lái xe và vận hành máy móc.

Thuốc gây tác dụng phụ gì?

  • Thường gặp, ADR > 1/100

    • Toàn thân: sốt, mỏi mệt.

    • Tiêu hóa: Chướng bụng, buồn nôn, nôn.

    • Thần kinh trung ương: Nhức đầu, hoa mắt chóng mặt, bồn chồn.

    • Da: Mẩn ngứa, ngoại ban.

  • Ít gặp, 1/100 > ADR > 1/1000

    • Toàn thân: Phản ứng dị ứng (đặc biệt co thắt phế quản ở người bệnh bị hen), viêm mũi, nổi mày đay.

    • Tiêu hóa: Đau bụng, chảy máu dạ dày - ruột, làm loét dạ dày tiến triển.

    • Thần kinh trung ương: Lơ mơ, mất ngủ, ù tai.

    • Mắt: Rối loạn thị giác

    • Tai: Thính lực giảm.

    • Máu: Thời gian máu chảy kéo dài.

  • Hiếm gặp, ADR <1/1000

    • Toàn thân: Phù, nổi ban, hội chứng Stevens - Johnson, rụng tóc.

    • Thần kinh trung ương: Trầm cảm, viêm màng não vô khuẩn, nhìn mờ, rối loạn nhìn màu, giảm thị lực do ngộ độc thuốc.

    • Máu: Giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu trung tính, tăng bạch cầu ưa eosin, giảm bạch cầu hạt, thiếu máu.

    • Gan: Rối loạn co bóp túi mật, các thử nghiệm thăm dò chức năng gan bất thường, nhiễm độc gan.

    • Tiết niệu - sinh dục: Viêm bàng quang, đái ra máu, suy thận cấp, viêm thận kẽ, hội chứng thận hư.

    • Thuốc có thể gây nguy cơ huyết khối tim mạch (xem thêm mục thận trọng).

    • Thông báo cho bác sĩ tác dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc.

Tương tác của với sản phẩm khác

  • Thuốc Ibuprofen và các thuốc chống viêm không steroid khác làm tăng tác dụng phụ của các kháng sinh nhóm quinolon lên hệ thần kinh trung ương và có thể dẫn đến co giật.

  • Magnesi hydroxyd làm tăng sự hấp thu ban đầu của ibuprofen; nhưng nếu nhôm hydroxyd cùng có mặt thì lại không có tác dụng này.

  • Với các thuốc chống viêm không steroid khác: Tăng nguy cơ chảy máu và gây loét.

  • Methotrexat: Ibuprofen có thể làm tăng độc tính của methotrexat.

  • Furosemid: Ibuprofen làm giảm tác dụng bài xuất natri niệu của furosemid và các thuốc lợi tiểu.

  • Digoxin: Ibuprofen có thể làm tăng nồng độ digoxin huyết tương.

Quên liều thuốc Ibuprofen và cách xử lý

  • Nếu quên uống một liều thuốc Ibuprofen thì nên bổ sung ngay sau khi bệnh nhân nhớ ra.

  • Nếu quên một liều thuốc quá lâu mà gần tới thời gian sử dụng liều tiếp theo thì hãy bỏ qua liều đã quên.

  • Không sử dụng 2 liều thuốc cùng một lúc để bù cho liều đã quên.

Quá liều thuốc Ibuprofen và cách xử lý

  • Triệu chứng của quá liều có thể xảy ra gồm: Đau bụng, buồn nôn, nôn, thờ ơ và ngủ gà, có thể xảy ra đau đầu, cơn co cứng, ức chế thần kinh trung ương, co giật, hạ huyết áp, nhịp nhanh, thở nhanh và rung nhĩ.
  • Cách xử lý: Khi gặp phải các dấu hiệu liệt kê ở trên, bạn nên ngừng dùng thuốc và trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Cách bảo quản thuốc Ibuprofen 400mg FT.Pharma

  • Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, thoáng mát.

  • Nhiệt độ không quá 30°C.

  • Tránh tiếp xúc trực tiếp ánh nắng mặt trời.

  • Để xa tầm tay của trẻ em và thú nuôi.

Sản phẩm tương tự

Thuốc Ibuprofen 400mg FT.Pharma giá bao nhiêu?

  • Thuốc hạ sốt, kháng viêm Ibuprofen 400mg của FT.Pharma có giá biến động tùy thuộc vào từng thời điểm khác nhau.
  • Mời bạn vui lòng liên hệ hotline công ty: Call/Zalo: 0973.998.288 để được biết giá chính xác nhất.

Thuốc Ibuprofen 400mg FT.Pharma mua ở đâu?

Thuốc kháng viêm Ibuprofen 400mg FT.Pharma hiện đang được bán tại Ung Thư TAP. Bạn có thể dễ dàng mua bằng cách:

  • Mua hàng trực tiếp tại cửa hàng (Liên hệ trước khi tới để kiểm tra còn hàng hay không).
  • Đặt hàng và mua trên website : https://ungthutap.com
  • Gọi điện hoặc nhắn tin qua số điện thoại hotline : Call/Zalo: 0973.998.288 để được gặp dược sĩ đại học tư vấn cụ thể và nhanh nhất.

Nguồn tham khảo

  • Dược Thư Quốc Gia Việt Nam.
  • Hướng dẫn sử dụng của thuốc.

Tác giả bài viết: Dược sĩ Nguyễn Văn Quân


Tuyên bố miễn trừ trách nhiệm: Tất cả các thông tin được cung cấp trên trang web này chỉ là những thông tin tổng quan, không được xem là tư vấn y khoa và không nhằm mục đích thay thế cho việc tư vấn, chẩn đoán từ bác sĩ hay các chuyên viên y tế. Chúng tôi luôn nỗ lực để có thể cập nhật những thông tin mới và chính xác đến người đọc. Đồng thời, chúng tôi cũng không tuyên bố hay bảo đảm dưới bất kỳ hình thức nào, rõ ràng hay ngụ ý, về tính chất đầy đủ, chính xác, kịp thời, đáng tin cậy, phù hợp hoặc sẵn có với những thông tin, sản phẩm, dịch vụ hoặc hình ảnh, hay các thông tin trong văn bản có liên quan và tất cả các tài liệu khác có trên website cho bất kỳ mục đích nào. Chính vì vậy, bạn đọc không thể áp dụng cho bất kỳ tình trạng y tế của cá nhân nào và có thể sẽ xảy ra rủi ro cho người đọc khi dựa vào những thông tin đó.

Sản phẩm liên quan


Sản phẩm cùng hãng

Bình luận

Bạn hãy là người đầu tiên nhận xét về sản phẩm này

Đánh giá

0
Điểm đánh giá
(0 lượt đánh giá)
0 %
4.00
0 %
3.00
0 %
2.00
0 %
4.00
0 %
1 2 3 4 5
Thêm giỏ hàng
Gọi Tư Vấn Miễn Phí Chat nhanh đặt hàng Chat FB